Bạn đã nắm rõ 3 luật cơ bản này trong Golf chưa ?

38 Lượt xem

Bất kì môn thể thao nào cũng có luật chi phối. Trong luật chơi golf thì việc quy định các cú phát bóng tại các vị trí quan trọng trên sân golf rất cần thiết. Bài viết sau đây, chúng tôi xin giới thiệu tới bạn một số quy định về luật đánh bóng trên sân golf .

1.1 Cú phát bóng (Luật 11)

Cú phát bóng

Luôn phát bóng trong khu vực phát bóng (tee ground). Được đánh dấu bởi Điểm đánh dấu khu vực phát bóng (tee markers). Bạn có thể phát bóng trong vòng 2 gậy lùi về phía sau tee markers. Và có thể đứng ở phía ngoài khu vực tee để phát bóng. Tuy vậy bóng phải nằm trong khu vực tee ground.

Nếu người chơi đánh bóng ngoài khu vực tee box:

  • Trong đấu gậy (stroke play) người chơi bị phạt 2 gậy và phải đánh bóng lại từ khu vực tee ground.
  • Trong đấu hố (match play) người chơi không bị phạt. Nhưng người chơi có thể bị đối thủ yêu cầu phát bóng lại với điều kiện. Yêu cầu này được đưa ra ngay sau cú đánh ngoài tee ground đó.

2. Đánh bóng (Luật 12, 13, 14,15)

Đánh bóng

Trường hợp bạn không thể chắc chắn quả bóng có phải là của mình hay không. Sau khi thông báo cho người ghi điểm của mình hoặc đối thủ và đánh dấu vị trí(mark) bóng. Bạn có thể nhấc bóng lên để xác định bóng của mình (Luật 12-2).

Bạn phải đánh bóng tại vị trí bóng nằm và không được tạo lợi thế cho hướng đánh. Cho khu vực dự định tạo thế đứng hoặc swing, hoặc cho đường bóng bằng cách:

  • Di chuyển, bẻ cong, bẻ gẫy bất cứ thứ gì cố định hoặc mọc xung quanh. Ngoại trừ việc tạo thế đứng hoặc swing, hoặc ấn xuống bất cứ thứ gì (Luật 13-2).

Nếu bóng của bạn nằm trong hố cát (bunker) hoặc trong khu vực bẫy nước (water hazard) bạn không được:

  • Để tay hay gậy chạm vào mặt đất hoặc mặt nước (trong khu vực bẫy nước) trước khi đánh bóng, hoặc
  • Di dời các vật thể tự nhiên (Luật 13-4).

Nếu bạn đánh sai bóng :

  • Trong đấu hố (match play) bạn bị xử thua hố
  • Trong đấu gậy (stroke play) bạn bị phạt 2 gậy và phải sửa sai bằng cách đánh lại đúng bóng của mình (Luật 15-3).

3. Trên Putting Green (Luật 16 và 17)

Putting Green

Khi ở trên green bạn có thể:

  • Đánh dấu bóng (mark), nhấc bóng và lau bóng (nhưng luôn phải đặt bóng trở lại vị trí chính xác). Bạn cũng có thể lau bóng. Bằng cách quyệt bóng trên mặt green nhưng với điều kiện không được thử green. Phương pháp này dù luật không cấm nhưng được khuyến cáo không nên sử dụng theo điều Luật 16-1d/5.
  • Sửa vết bóng trên green và sửa vết hố cũ, nhưng không được sửa các vết khác như vết lõm do đinh giầy để lại (Rule 16-1).

Khi thực hiện cú putt trên green, bạn phải đảm bảo có người giữ cờ hoặc cờ đã được rút ra khỏi hố. Bạn cũng có thể yêu cầu giữ cờ hoặc rút cờ khi bóng nằm ngoài green (Luật 17).

Khi bóng nằm ngoài green bạn không được phép điều chỉnh cờ hướng về phía mình, bạn chỉ được phép điều chỉnh cờ đứng thẳng ở giữa hố, rút cờ hoặc yêu cầu bạn chơi hay caddie giữ cờ khi thực hiện cú đánh.

Những bài viết được đọc nhiều nhất của Thi công sân tập golf:

KỸ THUẬT CHIP GOLF VÀ PHƯƠNG PHÁP CHIP GOLF KHI CHƠI

KỸ THUẬT SWING GOLF CƠ BẢN CHO NGƯỜI MỚI CHƠI